Home Exclusive Sense Special!! : โค้งสุดท้ายก่อน The Oscars 2015…มาดูกันว่าใครพกรางวัลอะไรติดตัวมาบ้างแล้ว…

Sense Special!! : โค้งสุดท้ายก่อน The Oscars 2015…มาดูกันว่าใครพกรางวัลอะไรติดตัวมาบ้างแล้ว…

0 1737

เช้าวันจันทร์ที่ 23 กุมภาพันธ์นี้…เป็นช่วงเวลาสำคัญที่อาจจะทำให้หลายๆคนยอมที่จะเลื่อนนัด…ยอมโดดงาน ยอมโดดเรียน…เพื่อเฝ้าหน้าจอโทรทัศน์ หรือ จอคอมพิวเตอร์กันเลยนะครับ…

กับการประกาศรางวัล The Oscars ครั้งที่ 87…

รายชื่อผู้เข้าชิงนั้นหลายๆท่านก็คงจะทราบกันดีแล้วนะครับ…ถ้ายังไม่ทราบ ก็ไปดูได้ ที่นี่ ครับ…

ซึ่งในวันนี้…เราเลยขออุ่นเครื่องกันด้วย การสรุปรางวัลที่ผ่านๆมา ว่าบรรดาผู้เข้าชิง Oscar ครั้งนี้นั้น ได้รางวัลมาประดับบารมี และ เพิ่มคะแนนให้ตัวเอง มาจากสถาบันใดกันบ้าง…


 

นอกจาก The Oscars แล้วนั้น…ยังมีเวทีการประกาศรางวัลจากสถาบันใหญ่ๆอีกหลายแห่งนะครับ…เราเลยขอเรียงตามลำดับเวลาการประกาศนะครับ…

 

รางวัลที่ยิ่งใหญ่ถัดจาก The Oscars นั้น…หลายๆคนมักจะนึกถึง The Golden Globe Award ของ The Hollywood Foreign Press Association (HFPA) หรือไม่ก็ รางวัลจาก The British Academy of Film and Television Arts (BAFTA) นะครับ…

 

ซึ่งในเว็บไซต์  Awards Daily นั้นได้เริ่มต้นเทศกาลประกาศรางวัลของปีนี้ที่ การเสนอชื่อภาพยนตร์เข้าชิงในรางวัล AFI Awards ซึ่งเป็นงานมอบรางวัลที่สถาบันภาพยนตร์อเมริกัน American Film Institute ที่จะมอบแด่ภาพยนตร์ทั้งหมด 10 เรื่องต่อปี…โดยเริ่มมอบกันมาตั้งแต่ปี 2000…ซึ่งได้คัดเลือกหนังกันถึงวันที่ 30 ตุลาคม ที่ผ่านมา…

แต่เวทีแรกที่มีการประกาศผลออกมาก็คือ New York Film Critics Circle Awards ของสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์นิวยอร์ก นะครับ…โดยประกาศออกมาในวันที่ 1 ธันวาคม

และนี่คือรายชื่อผู้ชนะของ NYFCC Awards ครั้งที่ 80 ที่ผ่านมานะครับ…

 

Best Picture: Boyhood
Best Director: Richard Linklater (Boyhood)
Best First Film: Jennifer Kent (The Babadook)
Best Actress: Marion Cotillard (for The Immigrant and Two Days, One Night)
Best Actor: Timothy Spall (Mr. Turner)
Best Supporting Actress: Patricia Arquette (Boyhood)
Best Supporting Actor: J.K. Simmons (Whiplash)
Best Screenplay: The Grand Budapest Hotel
Best Cinematography: Darius Khondji (The Immigrant)
Best Animated Film: The Lego Movie
Best Foreign Language Film: Ida
Best Nonfiction Film: Citizenfour
Special Award: Adrienne Mancia

 

ถัดมาแค่วันเดียว (2 ธันวาคม)…ในการประกาศรางวัล Annie Awards ซึ่งเป็นเวทีประกาศรางวัลของภาพยนตร์ animation…ปรากฏว่า How to Train Your Dragon 2 กลับสอย The Lego Movie ร่วงลงมา และคว้ารางวัล Best Animated Feature ไปครองซะงั้นครับ!!

 

ในวันเดียวกัน (2 ธันวาคม)…National Board of Review Awards ของ สถาบันนักวิจารณ์แห่งชาติ ก็ประกาศออกมาเช่นกันครับ…

และนี่คือรายชื่อผู้ชนะของ NBR Awards ครั้งที่ 86 ครับ…

 

Best Film:  A Most Violent Year
Best Director:  Clint Eastwood (American Sniper)
Best Actor (ชนะร่วมกัน):  Oscar Isaac (A Most Violent Year) และ Michael Keaton (Birdman)
Best Actress: Julianne Moore (Still Alice)
Best Supporting Actor:  Edward Norton (Birdman)
Best Supporting Actress:  Jessica Chastain (A Most Violent Year)
Best Original Screenplay:  Phil Lord & Christopher Miller (The Lego Movie)
Best Adapted Screenplay:  Paul Thomas Anderson (Inherent Vice)
Best Animated Feature:  How to Train Your Dragon 2
Breakthrough Performance:  Jack O’Connell (Starred Up & Unbroken)
Best Directorial Debut:  Gillian Robespierre (Obvious Child)
Best Foreign Language Film:  Wild Tales
Best Documentary:  Life Itself
William K. Everson Film History Award:  Scott Eyman
Best Ensemble:  Fury
Spotlight Award:  Chris Rock สำหรับการเขียนบท, กำกับ และ แสดงนำใน Top Five
NBR Freedom of Expression Award:  Rosewater
NBR Freedom of Expression Award:  Selma

 

ผ่านมา 2 เวที…เสียงยังแตกกันอยู่นะครับ…

 

มาต่อกันที่ Los Angeles Film Critics Association Awards ของ สมาคมนักวิจารณ์แห่ง ร้อยเอ็ด เอ้ย!! Los Angeles กันนะครับ…โดยที่การประกาศรางวัล LAFCA Awards ครั้งที่ 40 นี้เกิดขึ้นในวันที่ 7 ธันวาคม ที่ผ่านมา…

 

Best Film: Boyhood (runner up: The Grand Budapest Hotel)
Best Director: Richard Linklater – Boyhood (runner up: Wes Anderson – Grand Budapest Hotel)
Best Actress: Patricia Arquette – Boyhood (runner up: Julianne Moore – Still Alice)
Best Actor: Tom Hardy – Locke (runner up: Michael Keaton – Birdman)
Best Supporting Actress: Agata Kulesza – Ida (runner up: Rene Russo – Nightcrawler)
Best Supporting Actor: J.K. Simmons – Whiplash (runner up: Edward Norton – Birdman)

Best New Generation: Ava DuVernay – Selma
Best Screenplay: The Grand Budapest Hotel (runner up: Birdman)
Best Animated Film: The Tale of Princess Kaguya (runner up: The LEGO Movie)
Best Foreign Film: Ida (runner up: Winter Sleep)
Best Documentary: Citizen Four (runner up: Life Itself)
Best Cinematography: Emmanuel Lubeszki – Birdman (runner up: Dick Pope – Mr Turner)
Best Editing: Sandra Adair – Boyhood (runner up: Barney Piling – Grand Budapest Hotel)
Best Score: TIE Jonny Green – Inherent Vice and Mica Levi – Under the Skin
Best Production Design: Adam Stockhausen – Grand Budapest Hotel (runner up: Ondrej Nekvasil – Snowpiercer)
Best Experimental Film: Walter Reuben – The David Whiting Story
Best Career Achievement: Gena Rowlands

 

รายชื่อแอบแปลกๆเล็กน้อยนะครับ…

 

และในวันที่ 7 ธันวาคม อีกเช่นกัน…Boston Society of Film Critics Awards ของ สมาคมนักวิจารณ์แห่งเมือง Boston ก็ประกาศรางวัลของตัวเองเป็นครั้งที่ 35 ในปีนี้นะครับ…และนี่คือรายชื่อผู้ชนะครับ…

 

Best Film: Boyhood (runner up: Birdman)
Best Director: Richard Linklater, Boyhood (runner up: Clint Eastwood, American Sniper)
Best Actor: Michael Keaton, Birdman (runner up: Timothy Spall, Mr Turner)
Best Actress: Marion Cotillard, Two Days One Night and The Immigrant (runner up: Hilary Swank, The Homesman)
Best Supporting Actor: J.K. Simmons, Whiplash (runner up: Edward Norton, Birdman)
Best Supporting Actress: Emma Stone, Birdman (runner up: Laura Dern, Wild)
Best Screenplay [TIE]: Birdman & Boyhood (runner up: Mr Turner)
Best Cinematography: Emmanuel Lubezki, Birdman (runner up: Dick Pope, Mr Turner)
Best Editing: Sandra Adair, Boyhood (runner up: Joel Cox & Gary Roach, American Sniper)
Best Foreign Film: Two Days One Night (runner up: Ida)
Best Animated Film: The Tale of Princess Kaguya (runner up: The Lego Movie)
Best New Filmmaker: Dan Gilroy, Nightcrawler (runner up: Gillian Robespierre, Obvious Child)
Best Documentary: Citizen Four (runner up: Jodorowsky’s Dune)
Best Use of Music: Inherent Vice (runner up: Whiplash)

 

(2 เวทีนี้มาแปลกๆเหมือนกันนะครับ มีการประกาศอันดับ 2 ด้วย)

 

กลับมาที่ AFI Awards กันอีกรอบ…ซึ่งประกาศผลกันในวันที่ 8 ธันวาคม ที่ผ่านมา…

และปีนี้…มีภาพยนตร์ที่ติดโผของ AFI Awards ทั้งสิ้น…11 เรื่อง ซะงั้นครับ!! โดยทั้ง 11 เรื่องนี้ ได้แก่…

– American Sniper
– Birdman
– Boyhood
– Foxcatcher
– The Imitation Game
– Interstellar
– Into the Woods
– Nightcrawler
– Selma
– Unbroken
– Whiplash

 

ถัดมาจาก AFI Awards ก็จะเป็น ลูกโลกทองคำ (Golden Globe) ครั้งที่ 72 ในวันที่ 11 มกราคม ที่ผ่านมานะครับ…

 

Best Picture, drama: Boyhood

Best Picture, musical or comedy: The Grand Budapest Hotel

Best Actor, drama: Eddie Redmayne (The Theory of Everything)

Best Actress, drama: Julianne Moore (Still Alice)

Best Director: Richard Linklater (Boyhood)

Best Actor, musical or comedy: Michael Keaton (Birdman)

Best Actress, musical or comedy: Amy Adams (Big Eyes)

Best Supporting actor: J.K. Simmons (Whiplash)

Best Supporting actress: Patricia Arquette (Boyhood)

Best Foreign language: Leviathan

Best Animated film: How to Train Your Dragon 2

Best Screenplay: Alejandro González Iñárritu, Nicolas Giacobone, Alexander Dinelaris, Armando Bo (Birdman)

Best Original score: Jóhann Jóhannsson (The Theory of Everything)

Best Original song: “Glory” music by John Legend, Common (Selma)

 

จนกระทั่งเดินทางมาถึงวันที่ 15 มกราคม…ซึ่งเป็นวันที่จะมีการประกาศรายชื่อผู้ที่เข้าชิง The Oscars ครั้งที่ 87…

โดยในวันเดียวกันนั้น ก็ยังมีการประกาศรางวัลจากเวที Critics’ Choice Awards จาก สมาคมวิจารณ์ภาพยนตร์แพร่ภาพกระจายเสียง (Broadcast Film Critics Association หรือ BFCA) ครั้งที่ 20 ขึ้นด้วยเช่นกันนะครับ…

 

Best Picture: “Boyhood”

Best Director: Richard Linklater – “Boyhood”

Best Actor: Michael Keaton – “Birdman”

Best Actress: Julianne Moore – “Still Alice”

Best Supporting Actor: J. K. Simmons – “Whiplash”

Best Supporting Actress: Patricia Arquette – “Boyhood”

Best Young Actor/Actress: Ellar Coltrane — “Boyhood”

Best Acting Ensemble: “Birdman”

Best Adapted Screenplay: Gillian Flynn — “Gone Girl”

Best Original Screenplay: Alejandro González Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris, Jr., Armando Bo — “Birdman”

Best Animated Feature: The Lego Movie

Best Action Movie: “Guardians of the Galaxy”

Best Actor in an Action Movie: Bradley Cooper — “American Sniper”

Best Actress in an Action Movie: Emily Blunt — “Edge of Tomorrow”

Best Comedy: “The Grand Budapest Hotel”

Best Actor in a Comedy: Michael Keaton – “Birdman”

Best Actress in a Comedy: Jenny Slate – “Obvious Child”

Best Sci-Fi/Horror Movie: “Interstellar”

Best Foreign Language Film: “Force Majeure”

Best Documentary Feature: “Life Itself”

Best Art Direction: Adam Stockhausen, Anna Pinnock – “The Grand Budapest Hotel”

Best Cinematography: Emmanuel Lubezki — “Birdman”

Best Costume Design: Milena Canonero – “The Grand Budapest Hotel”

Best Editing: Douglas Crise and Stephen Mirrione — “Birdman”

Best Hair & Makeup: “Guardians of the Galaxy”

Best Score: Antonio Sánchez – “Birdman”

Best Song: “Glory” John Legend and Common – “Selma”

Best Visual Effects: “Dawn of the Planet of the Apes”

 

เรามาสรุปผลก่อนที่จะประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง The Oscars กันในเฉพาะสาขาที่มีใน The Oscars กันนะครับ…ผ่านมา 7 เวทีแล้ว…ผลลัพท์ออกมาเป็นเช่นไรบ้าง…

 

Oscars2015-00002

 

 

และในเมื่อ โผผู้เข้าชิงของ The Oscars คราวนี้…ทำเอาเงิบกันไปทั้งบาง…แต่การเดินหน้าคว้ารางวัลยังไม่หมดแต่เพียงเท่านี้…

 

เวทีต่อไป…Producers Guild of America Awards ของ สมาคมผู้อำนวยการสร้างแห่งอเมริกา ซึ่งปีนี้จัดเป็นครั้งที่ 26 แล้ว โดยประกาศผลกันในวันที่ 24 มการาคม ที่ผ่านมา…และผู้ชนะของ PGA Awards 2015 (ไม่ใช่ กอล์ฟ นะครับ) ในสายภาพยนตร์ทั้ง 3 สาขา ได้แก่…

 

The Darryl F. Zanuck Award for Outstanding Producer of Theatrical Motion Pictures

Winner: Birdman

The Award for Outstanding 26th Annual Producers Guild Of America Awards – ShowProducer of Animated Theatrical Motion Pictures

Winner: The LEGO Movie

The Award for Outstanding Producer of Documentary Theatrical Motion Pictures

Winner: Life Itself

 

วันถัดมา (25 มกราคม)…ก็เป็นคิวของรางวัล Screen Actors Guild Awards จาก สมาคมนักแสดงภาพยนตร์และโทรทัศน์ ที่ในครั้งนี้ป็นครั้งที่ 21 แล้ว…ซึ่งเป็นรางวัลในส่วนของ การแสดง นะครับ…

และผู้ชนะของ SAG Awards 2015…ก็ตามนี้แหละครับ…

 

Outstanding performance by a female actor in a supporting role

Winner: Patricia Arquette, Boyhood

Outstanding performance by a male actor in a supporting role

Winner: J.K. Simmons, Whiplash

Outstanding performance by a male actor in a motion picture

Winner: Eddie Redmayne, The Theory of Everything

Outstanding performance by a female actor in a motion picture

Winner: Julianne Moore, Still Alice

Outstanding performance by a cast in a motion picture

Winner: Birdman

 

ข้ามมาที่วันที่ 7 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมานี้นะครับ…กับรางวัล Directors Guild of America Awards ของ  สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์และโทรทัศน์…ที่ในสายของ ภาพยนตร์ นั้นมีแค่ 2 รางวัลเท่านั้น…

และผู้ชนะใน DGA Awards ครั้งที่ 67…ได้แก่…

 

Best Feature Film: Birdman

Best Documentaries: Citizenfour

 

เหลืออีก 3 เวที ก่อนที่จะถึง The Oscars…และเวทีที่ใหญ่ที่สุดอีกเวทีหนึ่งอย่าง British Academy Film Awards ของ สถาบันศิลปะภาพยนตร์และโทรทัศน์แห่งสหราชอาณาจักร (British Academy of Film and Television Arts :BAFTA) ครั้งที่ 68…จัดขึ้นเมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมานี้เองครับ…

 

Best Film: Boyhood

Best Outstanding British Film: The Theory of Everything

Best Leading Actor: Eddie Redmayne (The Theory of Everything)

Best Leading Actress: Julianne Moore (Still Alice)

Best Director: Richard Linklater (Boyhood)

Best Supporting Actor: J.K. Simmons (Whiplash)

Best Supporting Actress: Patricia Arquette (Boyhood)

Best Original Screenplay: The Grand Budapest Hotel

Best Cinematography: Birdman

Best Animated Film: The Lego Movie

Best Adapted Screenplay: The Theory of Everything

Best Outstanding Debut By A British Writer, Producer and/or Director
Stephen Beresford (Writer), David Livingstone (Producer), “Pride”

Best Original Music: The Grand Budapest Hotel

Best Documentary: Citizenfour

Best Foreign Language Film: Ida

Best Make Up & Hair: The Grand Budapest Hotel

Best Costume Design: The Grand Budapest Hotel

Best Production Design: The Grand Budapest Hotel

Best British Short Animation: The Bigger Picture

Best Editing: Whiplash

Best Sound: Whiplash

Best Special Visual Effects: Interstellar

EE Rising Star (รางวัลนี้โหวตโดยบุคคลทั่วไป): Jack O’Connell

Best British Short Film: Boogaloo and Graham

 

ต่อเนื่องกันมาในสัปดาห์ที่แล้วอย่าง Writers Guild of America Awards ของ สมาคมผู้เขียนบทภาพยนตร์และโทรทัศน์ นะครับ…โดยปีนี้จัดเป็นครั้งที่ 67 แล้ว…

และนี่คือรายชื่อของผู้ชนะ WGA Awards ปีนี้ทั้ง 3 สาขานะครับ…

 

Best Original Screenplay: The Grand Budapest Hotel

Best Adapted Screenplay: The Imitation Game

Best Documentary Screenplay: The Internet’s Own Boy: The Story of Aaron Swartz

 

สุดท้ายจริงๆที่รางวัล Independent Spirit Awards ที่เปรียบเสมือนเป็นรางวัลออสการ์สำหรับหนังอิสระ…ซึ่งเพิ่งจะประกาศผลออกมาไม่กี่ชั่วโมงที่แล้วนี่เองครับ!!

นี่คือผู้ชนะของ ISA ครั้งที่ 30 ในปีนี้ครับ…

 

Best Feature: Birdman

Best First Feature (ผลงานกำกับเรื่องแรกยอดเยี่ยม): Nightcrawler (กำกับโดย Dan Gilroy)

Best Director: Richard Linklater (Boyhood)

Best Female Lead: Julianne Moore (Still Alice)

Best Male Lead: Michael Keaton (Birdman)

Best Supporting Female: Patricia Arquette (Boyhood)

Best Supporting Male: J.K. Simmons (Whiplash)

Best Screenplay: Nightcrawler

Best First Screenplay (ผลงานเขียนบทเรื่องแรกยอดเยี่ยม): Dear White People (เขียนบทโดย Justin Simien)

Best Cinematography: Birdman

Best International Film: Ida

Best Documentary: Citizenfour

John Cassavetes Award (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมที่ใช้ทุนสร้างต่ำกว่า 5 แสนเหรียญ): Land Ho!

Truer Than Fiction Award: The Kill Team

Someone to Watch Award: H.

Producers Award: Chris Ohlson

Robert Altman Award: Inherent Vice

Best Editing: Whiplash

Special Distinction Award: Foxcatcher

 


 

 

สรุปผลทั้งหมดทั้งมวล ก่อนที่เราจะได้ทราบผลของ The Oscars ในเช้าวันพรุ่งนี้กันนะครับ…

 

Oscars2015-0003

 

***หนังที่ถูกป้ายสีแดงไว้ คือ ไม่ได้เข้าชิง Oscar นั่นเองครับ…

 

หลังจากที่ทุกเวทีได้ประกาสผู้ชนะออกมาครบแล้วนั้น…น่าจะเห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นนะครับ ว่าใครน่าจะเป็นผู้ที่คว้า ตุ๊กตาทอง ไปครองในปีนี้…

 

พรุ่งนี้เช้า มาลุ้นกันครับ!! ^_^