Home Movie Events รายชื่อผู้เข้าชิงรอบสุดท้ายของ The Oscars ครั้งที่ 87 ออกมาแล้ว!!

รายชื่อผู้เข้าชิงรอบสุดท้ายของ The Oscars ครั้งที่ 87 ออกมาแล้ว!!

1 1910

หลังจากที่ ลูกโลกทองคำ หรือ Golden Globe ครั้งที่ 72 เพิ่งจะเสร็จสิ้นไปเมื่อเช้าวันจันทร์ตามเวลาบ้านเรานะครับ…

4 วันให้หลัง…ก็ถึงเวลาของการประกาศรายชื่อผู้ที่จะมีลุ้นคว้าตุ๊กตา ลุง Oscar กลับไปนอนกอดที่บ้านนะครับ…

และจากผลที่ออกมานั้น…มันเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะ “อินดี้” กันพอสมควรนะครับ…


 

 

308555id1i_TheJudge_FinalRated_27x40_1Sheet.indd

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม…

ปีนี้มีผู้เข้าชิงมีทั้งสิ้น 8 เรื่องนะครับ…หลายๆเรื่องที่ถูกเก็งกันไว้อย่าง Foxcatcher, Gone Girl และ Nightcrawler หลุดโผกันไปหมด…

อ้อ…Interstellar ด้วยอีกเรื่อง…

 

– American Sniper

– Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)

– Boyhood

– The Grand Budapest Hotel

– The Imitation Game

– Selma

– The Theory of Everything

– Whiplash

 

 

best actor้้

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม…

นอกจากหนุ่ม Bradley Cooper แล้ว…ที่เหลือก็ตามคาดครับ…

 

– Steve Carell จาก “Foxcatcher”

– Bradley Cooper จาก “American Sniper”

– Benedict Cumberbatch จาก “The Imitation Game”

– Michael Keaton จาก “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”

– Eddie Redmayne จาก “The Theory of Everything”

 

 

best actress

 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม…

แอบเซอร์ไพรซ์กันพอสมควร สำหรับการหลุดโผไปของ Amy Adams จาก Big Eyes ที่เพิ่งคว้า ลูกโลกทองคำ ไปหมาดๆ…

และได้ Marion Cotillard โผล่มาเป็นม้ามืดในสาขานี้แทน…

 

– Marion Cotillard จาก “Two Days, One Night”

– Felicity Jones จาก “The Theory of Everything”

– Julianne Moore จาก “Still Alice”

– Rosamund Pike จาก “Gone Girl”

– Reese Witherspoon จาก “Wild”

 

 

JUDGE, THE

 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

ตัวเก็งอยู่กันเกือบครบนะครับ…มีปู่ Robert Duvall ที่มาแทรกในโผนี้เท่านั้น…

 

– Robert Duvall จาก “The Judge”

– Ethan Hawke จาก “Boyhood”

– Edward Norton จาก “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”

– Mark Ruffalo จาก “Foxcatcher”

– J.K. Simmons จาก “Whiplash”

 

best support actress

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม…

ตัวเก็งในสาขานี้ก็มากันเกือบครบเช่นกันครับ…โดยมีป้า Laura Dern มาเป็นม้ามืด…

และนี่เป็นการเข้าชิงครั้งที่กี่ร้อยของ เจ้าป้า Meryl Streep แล้วเนี่ย? – -”

 

– Patricia Arquette จาก “Boyhood”

– Laura Dern จาก “Wild”

– Keira Knightley จาก “The Imitation Game”

– Emma Stone จาก “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”

– Meryl Streep จาก “Into the Woods”

 

best short film

 

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

เรื่องสุดท้ายอย่าง The Phone Call นั้น…ได้นักแสดงมากฝีมืออย่าง Sally Hawkins นำแสดงนะครับ…คาดว่าอีกไม่นาน ทั้ง 5 เรื่องก็คงจะมีให้ชมกันทาง Youtube นะครับ…

 

– “Aya” ภาพยนตร์โดย Oded Binnun และ Mihal Brezis

– “Boogaloo and Graham” ภาพยนตร์โดย Michael Lennox และ Ronan Blaney

– “Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak)” ภาพยนตร์โดย Hu Wei และ Julien Féret

– “Parvaneh” ภาพยนตร์โดย Talkhon Hamzavi และ Stefan Eichenberger

– “The Phone Call” ภาพยนตร์โดย Mat Kirkby และ James Lucas

 

best short docs

 

ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

 

– “Crisis Hotline: Veterans Press 1” ภาพยนตร์โดย Ellen Goosenberg Kent และ Dana Perry

– “Joanna” ภาพยนตร์โดย Aneta Kopacz

– “Our Curse” ภาพยนตร์โดย Tomasz Sliwinski และ Maciej Slesicki

– “The Reaper (La Parka)” ภาพยนตร์โดย Gabriel Serra Arguello

– “White Earth” ภาพยนตร์โดย J. Christian Jensen

 

best short animation

 

ภาพยนตร์ animation สั้นยอดเยี่ยม…

 

– “The Bigger Picture” ภาพยนตร์โดย Daisy Jacobs และ Christopher Hees

– “A Single Life” ภาพยนตร์โดย Joris Oprins

– “Feast” ภาพยนตร์โดย Patrick Osborne และ Kristina Reed

– “The Dam Keeper” ภาพยนตร์โดย Robert Kondo และ Dice Tsutsumi

– “Me and My Moulton” ภาพยนตร์โดย Torill Kove

 

best foreign language

 

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม…

ยังคงไม่มีหนังไทยเช่นเคยนะครับ…5 เรื่อง 5 ชาติ เช่นเคย…

 

– “Ida” จากประเทศ Poland

– “Leviathan” จากประเทศ Russia

– “Tangerines” จากประเทศ Estonia

– “Timbuktu” จากประเทศ Mauritania

– “Wild Tales” จากประเทศ Argentina

 

best documentary

 

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

 

– “CitizenFour” ภาพยนตร์โดย Laura Poitras, Mathilde Bonnefoy และ Dirk Wilutzky

– “Finding Vivian Maier” ภาพยนตร์โดย John Maloof และ Charlie Siskel

– “Last Days in Vietnam” ภาพยนตร์โดย Rory Kennedy และ Keven McAlester

– “The Salt of the Earth” ภาพยนตร์โดย Wim Wenders, Juliano Ribeiro Salgado และ David Rosier

– “Virunga” ภาพยนตร์โดย Orlando von Einsiedel และ Joanna Natasegara

 

best animation

 

ภาพยนตร์ animation ยอดเยี่ยม

ตัวเก็งสุดๆอย่าง The Lego Movie หลุดโผไปอย่างที่ทั่วโลกยังคงข้องใจจนถึงตอนนี้นะครับ!!

 

– “Big Hero 6” ภาพยนตร์โดย Don Hall, Chris Williams และ Roy Conli

– “The Boxtrolls” ภาพยนตร์โดย Anthony Stacchi, Graham Annable และ Travis Knight

– “How to Train Your Dragon 2” ภาพยนตร์โดย Dean DeBlois และ Bonnie Arnold

– “Song of the Sea” ภาพยนตร์โดย Tomm Moore และ Paul Young

– “The Tale of the Princess Kaguya” ภาพยนตร์โดย Isao Takahata และ Yoshiaki Nishimura

 

best cinematography

 

กำกับภาพยอดเยี่ยม

 

– “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” โดย Emmanuel Lubezki

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Robert Yeoman

– “Ida” โดย Lukasz Zal และ Ryszard Lenczewski

– “Mr. Turner” โดย Dick Pope

– “Unbroken” โดย Roger Deakins

 

308555id1i_TheJudge_FinalRated_27x40_1Sheet.indd

 

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

 

– “American Sniper” โดย Joel Cox and Gary D. Roach

– “Boyhood” โดย Sandra Adair

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Barney Pilling

– “The Imitation Game” โดย William Goldenberg

– “Whiplash” โดย Tom Cross

 

best production design

 

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

 

– “The Grand Budapest Hotel” ออกแบบงานสร้าง: Adam Stockhausen; ตกแต่งฉาก: Anna Pinnock

– “The Imitation Game” ออกแบบงานสร้าง: Maria Djurkovic; ตกแต่งฉาก: Tatiana Macdonald

– “Into the Woods” ออกแบบงานสร้าง: Dennis Gassner; ตกแต่งฉาก: Anna Pinnock

– “Interstellar” ออกแบบงานสร้าง: Nathan Crowley; ตกแต่งฉาก: Gary Fettis

– “Mr. Turner” ออกแบบงานสร้าง: Suzie Davies; ตกแต่งฉาก: Charlotte Watts

 

308555id1i_TheJudge_FinalRated_27x40_1Sheet.indd

 

ผสมเสียงยอดเยี่ยม

 

– “American Sniper” โดย John Reitz, Gregg Rudloff และ Walt Martin

– “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” โดย Jon Taylor, Frank A. Montaño และ Thomas Varga

– “Interstellar” โดย Gary A. Rizzo, Gregg Landaker และ Mark Weingarten

– “Unbroken” โดย Jon Taylor, Frank A. Montaño และ David Lee

– “Whiplash” โดย Craig Mann, Ben Wilkins และ Thomas Curley

 

308555id1i_TheJudge_FinalRated_27x40_1Sheet.indd

 

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม

 

– “American Sniper” โดย Alan Robert Murray และ Bub Asman

– “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” โดย Martín Hernández และ Aaron Glascock

– “The Hobbit: The Battle of the Five Armies” โดย Brent Burge และ Jason Canovas

– “Interstellar” โดย Richard King

– “Unbroken” โดย Becky Sullivan และ Andrew DeCristofaro

 

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม…

 

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Alexandre Desplat

 

– “The Imitation Game” โดย Alexandre Desplat

 

– “Interstellar” โดย Hans Zimmer

 

– “Mr. Turner” โดย Gary Yershon

 

– “The Theory of Everything” โดย Jóhann Jóhannsson

 

 

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

 

– “Everything Is Awesome” จาก “The Lego Movie”

เนื้อร้องและทำนอง โดย Shawn Patterson

 

– “Glory” จาก “Selma”

เนื้อร้องและทำนอง โดย John Stephens และ Lonnie Lynn

 

– “Grateful” จาก “Beyond the Lights”
เนื้อร้องและทำนอง โดย Diane Warren

 

– “I’m Not Gonna Miss You” จาก “Glen Campbell…I’ll Be Me”
เนื้อร้องและทำนอง โดย Glen Campbell และ Julian Raymond

 

– “Lost Stars” จาก “Begin Again”
เนื้อร้องและทำนอง โดย Gregg Alexander และ Danielle Brisebois

 

best costume

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

 

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Milena Canonero

– “Inherent Vice” โดย Mark Bridges

– “Into the Woods” โดย Colleen Atwood

– “Maleficent” โดย Anna B. Sheppard and Jane Clive

“Mr. Turner” โดย Jacqueline Durran

 

best makeup

 

แต่งหน้าและทรงผมยอดเยี่ยม

 

– “Foxcatcher” โดย Bill Corso และ Dennis Liddiard

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Frances Hannon และ Mark Coulier

– “Guardians of the Galaxy” โดย Elizabeth Yianni-Georgiou และ David White

 

best VFX

 

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม

 

– “Captain America: The Winter Soldier” โดย Dan DeLeeuw, Russell Earl, Bryan Grill และ Dan Sudick

– “Dawn of the Planet of the Apes” โดย Joe Letteri, Dan Lemmon, Daniel Barrett และ Erik Winquist

– “Guardians of the Galaxy” โดย Stephane Ceretti, Nicolas Aithadi, Jonathan Fawkner และ Paul Corbould

– “Interstellar” โดย Paul Franklin, Andrew Lockley, Ian Hunter และ Scott Fisher

– “X-Men: Days of Future Past” โดย Richard Stammers, Lou Pecora, Tim Crosbie และ Cameron Waldbauer

 

308555id1i_TheJudge_FinalRated_27x40_1Sheet.indd

 

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

 

– “American Sniper” เขียนโดย Jason Hall

– “The Imitation Game” เขียนโดย  Graham Moore

– “Inherent Vice” เขียนโดย Paul Thomas Anderson

– “The Theory of Everything” เขียนโดย  Anthony McCarten

– “Whiplash” เขียนโดย  Damien Chazelle

 

best original screenplay

 

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

 

– “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” เขียนโดย Alejandro G. Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris, Jr. และ Armando Bo

– “Boyhood” เขียนโดย Richard Linklater

– “Foxcatcher” เขียนโดย E. Max Frye และ Dan Futterman

– “The Grand Budapest Hotel” เขียนโดย Wes Anderson; เนื้อเรื่องโดย Wes Anderson และ Hugo Guinness

– “Nightcrawler” เขียนโดย Dan Gilroy

 

best director

 

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

 

– “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” โดย Alejandro G. Iñárritu

– “Boyhood” โดย Richard Linklater

– “Foxcatcher” โดย Bennett Miller

– “The Grand Budapest Hotel” โดย Wes Anderson

– “The Imitation Game” โดย Morten Tyldum

 


 

 

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิง

 

– Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance) และ The Grand Budapest Hotel = 9 สาขา

– The Imitation Game = 8 สาขา

– American Sniper และ Boyhood = 6 สาขา

– Foxcatcher, Interstellar, The Theory of Everything และ Whiplash = 5 สาขา

– Mr. Turner = 4 สาขา

– Into the Woods และ Unbroken = 3 สาขา

– Guardians of the Galaxy, Ida, Inherent Vice, Selma และ Wild = 2 สาขา

– Aya, Begin Again, Beyond the Lights, Big Hero 6, The Bigger Picture, Boogaloo and Graham, The Boxtrolls, Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak), Captain America: The Winter Soldier, Citizenfour, Crisis Hotline: Veterans Press 1, The Dam Keeper, Dawn of the Planet of the Apes, Feast, Finding Vivian Maier, Glen Campbell: I’ll Be Me, Gone Girl, How to Train Your Dragon 2, Joanna, The Judge, Last Days in Vietnam, The Lego Movie, Leviathan, Maleficent, Me and My Moulton, Nightcrawler, Our Curse, Parvaneh, The Phone Call, The Reaper (La Parka), The Salt of the Earth, A Single Life, Song of the Sea, Still Alice, The Tale of Princess Kaguya, Tangerines, Timbuktu, Two Days, One Night, Virunga, White Earth, Wild Tales และ X-Men: Days of Future Past = 1 สาขา